யூரியா உரம் இறக்குமதிக்கு இந்தியா உடன் ஒப்பந்தம் கைச்சாத்து

யூரியா உரத்தை கொள்வனவு செய்வதற்கான டொலர் கடன் வரியை பெற்றுக்கொள்வதற்கான ஒப்பந்தத்தில் இலங்கை இன்று இந்தியாவுடன் கைச்சாத்திட்டுள்ளதாக பிரதமரின் ஊடகப் பிரிவு தெரிவித்துள்ளது.நிதி அமைச்சின் செயலாளர் எம்.சிறிவர்தனவினால் எக்ஸிம் வங்கியுடன் இந்த ஒப்பந்தம் கைச்சாத்திடப்பட்டது. யாலா சாகுபடிப் பருவத்தில் யூரியா உரத் தேவையின் உடனடித் தேவையைப் பூர்த்தி செய்வதற்காக 65,000 மெட்ரிக் டன் யூரியா உரத்தை இறக்குமதி செய்வதற்கு இந்திய அரசிடம் கடன் வசதி கோரப்பட்டது.இந்நிலையில் அந்த கோரிக்கையை ஏற்று, இந்தியாவில் இருந்து யூரியா உரம் கொள்முதல் செய்வதற்கு 55 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் டாலர் கடன் வரியை வழங்க இந்திய அரசு ஒப்புக்கொண்டது.உடன்படிக்கையில் கைச்சாத்திடுவதை பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்க, விவசாய அமைச்சர் மஹிந்த அமரவீர மற்றும் இலங்கைக்கான இந்திய உயர்ஸ்தானிகர் கோபால் பாக்லே ஆகியோர் மேற்பார்வையிட்டனர். அத்தியாவசிய உணவுப் பொருட்களின் பற்றாக்குறையை நாடு எதிர்கொண்டுள்ள நிலையில், மக்களின் உணவுப் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதே தனது முன்னுரிமை என்று பிரதமர் முன்னர் குறிப்பிட்டிருந்தார்.இந்த கடன் வசதி எதிர்வரும் யாலா பருவத்தில் யூரியா கிடைப்பதை உறுதிப்படுத்த உதவும் என பிரதமரின் ஊடகப் பிரிவு தெரிவித்துள்ளது. 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *